Bắt đầu học quản trị dự án bằng video

bcad

Active member
Cám ơn bác [MENTION=753]phnhuong[/MENTION]. Em xin phép bác để chia sẻ thông tin này với các bạn trong chỗ làm.

luckyluke

Well-known member
Theo mình nên có 1 post tập hợp lại các video dạy PMP theo từng chủ để hẹp, các video giải thích ngắn gọn và văn phong dễ hiểu, dưới 10 phút. Việc học theo video có cái hay là luyện nghe English rất tốt (youtube có sẵn chức năng phiên dịch để đối chiếu khả năng nghe hiểu). Thí dụ khi muốn tìm hiểu về Critical Chain Project Management có thể xem video:
https://www.youtube.com/watch?v=mpc_FdAt75A

dauvd

Super Moderator
Chuẩn bác ! 5 phút video có khi hiểu nhanh hơn 5 ngày đọc sách.

trieuchau

Nhà truyền đạo
Chuẩn bác ! 5 phút video có khi hiểu nhanh hơn 5 ngày đọc sách.
Hehe, bác nói hơi quá. 5 phút video thì bằng 5 phút đọc sách hoặc cùng lắm bằng 50 phút.
Anyway, nghe video Prepcast cũng là 1 ý hay !!

luckyluke

Well-known member
Kỹ năng đọc sách chắc chắn vẫn đem lại hiệu quả tốt hơn video. Tuy vậy mỗi cái có cái hay riêng. Video như thuyết trình, TED... thì tạo cảm ứng cho người học và giúp outline các key terms tốt hơn, visualize bằng hình ảnh tốt hơn. Nếu chỉ đọc sách không thôi thì dễ sa vào mọt sách, lý thuyết giáo điều.

Riêng mình còn thấy lợi ích của youtube, podcast... là giúp mình nghe English chuẩn hơn, khi làm việc với client người nước ngoài negotiation sẽ seamless hơn. Lấy được chứng chỉ PMP xong mà trình English không lên thì cũng là 1 điều đáng tiếc.

Agile Project Management

Agile/Scrum

IT Management Professional

Information Technology Management Professional

Facebook

VietPMP Worldwide

vietpmp worldwide counters