Hỏi về định hướng nghề nghiệp của ngành IT

Lavendar

Hỏi về định hướng nghề nghiệp của ngành IT

Chào các anh chị trong VietPMP,

Em hiện tại đang làm về IT, nhưng về mảng PQA (process quality assurance) .Công việc của em chủ yếu là define process, audit về process dựa vào checklist theo CMMI 5 framework, và support các project tuân thủ theo đúng quy trình.

Em hiện tại đang muốn thi PMP để chuyển sang làm công việc quản lý dự án, tuy nhiên nếu có được PMP em cũng ko biết liệu có xin được việc về QLDA hay không, do em chưa làm coder hay tester nên ko biết code và test, và cũng chưa làm PM bao giờ nên cũng ko có kinh nghiệm về project management. Các công ty tuyển dụng PM thì luôn yêu cầu ít nhất 2 năm kinh nghiệm làm về project management.

Các anh chị có thể cho em lời khuyên được không ạ? Em là con trai nên cứ làm PQA mãi em thấy không ổn lắm.

Em cám ơn các anh chị nhiều ạ.

Sửa lần cuối:

gauto988

Well-known member
audit về process dựa vào checklist theo CMMI 5 framework
Mình thấy cơ hội nghề nghiệp vị trí QA cũng rất lớn, nếu bạn nắm rõ và hiểu bản chất CMMI thì cơ hội càng lớn hơn. Giả dụ bạn tiếp tục công việc QA và hiểu rõ CMMI framework thì bạn có cơ hội conduct các khóa training trong hoặc ngoài cty thậm chí được thuê tư vấn, và hơn cả là kiến thức về CMMI sẽ không bị thay đổi nhiều theo thời gian - PM sẽ vất vả hơn vì phải hiểu khách hàng, domain của họ mà domain và khách hàng thì thường thay đổi theo thời gian.

Đấy là mình phân tích vị trí hiện tại của bạn thôi :) còn cơ hội nghề nghiệp là do mình nhỉ :)

thienbh

Member
PM ko nhất thiết phải biết code or test bạn ah, mình biết có nhiều PM ko phải đi lên từ coder or tester mà họ vẫn làm PM rất tốt.

Lavendar

[MENTION=1362]gauto988[/MENTION] : Cám ơn về ý kiến đóng góp của anh.

Em không phủ nhận tầm quan trọng của QA và CMMI, nhưng nếu so sánh về cơ hội so với PM thì sẽ ít hơn rất nhiều vì công việc của QA khá đặc thù và rất khó nếu muốn chuyển công ty. Em là nam thì cơ hội sẽ càng ít hơn các bạn nữ :))

Em đã quyết định chuyển sang PM, vì mà ko qua con đường coder nên đang phải tìm hướng đi anh ạ.

Lavendar

PM ko nhất thiết phải biết code or test bạn ah, mình biết có nhiều PM ko phải đi lên từ coder or tester mà họ vẫn làm PM rất tốt.
Cám ơn anh ạ, em đang muốn có người để học hỏi và đưa ra lời khuyên cho hướng đi này, nên anh có thể cho em thông tin liên lạc với các PM đó ko ạ?
Hoặc anh có thể cho em biết nếu không đi từ coder hay tester thì họ đi từ hướng nào, và cần phải có những kỹ năng gì để có thể xin làm PM?
Em cám ơn anh.

dauvd

Super Moderator
[MENTION=30211]Lavendar[/MENTION]: Công ty IT thì cũng có nhiều loại
- Nếu thuần gia công phần mềm hoặc làm sản phẩm công nghệ: PM ko biết code thì anh em sẽ ko nghe, rất khó quản lý
- Công ty làm tích hợp hoặc triển khải giải pháp có sẵn: PM có thể trụ được vì phần quản lý các bên liên quan sẽ quan trọng hơn phần kỹ thuật.
Hoặc bạn có thể xin sang các công ty tư vấn, đi tư vấn quy trình :)

bk218

Member
- Nếu thuần gia công phần mềm hoặc làm sản phẩm công nghệ: PM ko biết code thì anh em sẽ ko nghe, rất khó quản lý
- Công ty làm tích hợp hoặc triển khải giải pháp có sẵn: PM có thể trụ được vì phần quản lý các bên liên quan sẽ quan trọng hơn phần kỹ thuật.
Chuẩn đó bạn :)

thienbh

Member
Mình đính chính phần này chút, cty hiện tại mình đang làm là cty chuyên về outsourcing và là 1 trong những cty lớn nhất viet nam hiện nay nhưng có nhiều PM ko hề biết code nhưng vẫn làm PM tốt như bình thường nha bạn.

Bạn code giỏi chưa hẳn là bạn làm PM tốt dc, nếu dự án nhỏ với team size tầm 3 đến 5 người thì PM có thể code nhưng các dự án lớn với team >10 người thì PM mà code là dự án 100% sẽ die. Cty mình có rất nhiều trường họp như vậy rồi đấy bạn.

gauto988

Well-known member
Mình đính chính phần này chút, cty hiện tại mình đang làm là cty chuyên về outsourcing và là 1 trong những cty lớn nhất viet nam hiện nay nhưng có nhiều PM ko hề biết code nhưng vẫn làm PM tốt như bình thường nha bạn.

Bạn code giỏi chưa hẳn là bạn làm PM tốt dc, nếu dự án nhỏ với team size tầm 3 đến 5 người thì PM có thể code nhưng các dự án lớn với team >10 người thì PM mà code là dự án 100% sẽ die. Cty mình có rất nhiều trường họp như vậy rồi đấy bạn.
PM có thể không code trong dự án, nhưng vẫn phải có background IT chứ, ví dụ như bạn code C# nhưng bạn có thể quản lí team java, hay ít nhất là khi team leader, hay technical leader giải thích thì PM phải hiểu để nói chuyện với khách hàng. PM có thể không tham gia code và chỉ tập trung vào management full time tuy nhiên nếu không có background về IT là không ổn rồi.

thienbh

Member
PM có thể không code trong dự án, nhưng vẫn phải có background IT chứ, ví dụ như bạn code C# nhưng bạn có thể quản lí team java, hay ít nhất là khi team leader, hay technical leader giải thích thì PM phải hiểu để nói chuyện với khách hàng. PM có thể không tham gia code và chỉ tập trung vào management full time tuy nhiên nếu không có background về IT là không ổn rồi.
Mình mặt background thì mình đồng ý với bác :)

Lavendar

Cám ơn các anh đã tư vấn ạ,

Em ko thích code nên em đang có idea là chuyển sang làm Tester hoặc Business Analyst tầm 2-3 năm, rồi thi PMP sau đó apply PM job liệu có ổn ko vậy các anh?

dauvd

Super Moderator
Theo mình muốn giỏi kỹ năng gì thì phải luyện tập nó đủ lâu thì lượng mới đổi thành chất. Không ai quản lý giỏi bằng cách làm tester nhiều cả.

bn2030

Member

Thread này đã lâu nhưng thông tin vẫn rất... thời sự. Biết code là một lợi thế nhưng PM những dự án càng lớn thì càng phải xa kỹ thuật mà cần phải vận dụng nhiều kỹ năng về quản lý dự án hơn. Kỹ thuật sẽ có tech lead, business sẽ có BA... PM trong dự án lớn mà lún sâu vào KT có thể khiến dự án đi về nơi xa lắm :)

Agile Project Management

Agile/Scrum

IT Management Professional

Information Technology Management Professional

Facebook

VietPMP Worldwide

vietpmp worldwide counters