Làm thế nào để chuẩn bị cho chứng chỉ RPM (Risk Project Management)

aube

Nhà truyền đạo
Làm thế nào để chuẩn bị cho chứng chỉ RPM (Risk Project Management)

Hi all,

Có rất ít thông tin về chứng chỉ này nên rất khó để biết cần phải chuẩn bị những gì. Dưới đây tôi chỉ cố gắng đưa ra một số thông tin cơ bản như sau.

1. Đọc cuốn handbook released on 18th Mar 2011
http://www.pmi.org/Certification/~/media/PDF/Certifications/PMI-RMP_Handbook.ashx

2. Tỉ lệ các câu hỏi
I. Risk Communication (Rủi ro về Truyền thông) 27%
II. Risk Analysis (Phân tích rủi ro) 30%
III. Risk Response Planning (Lập kế hoạch đối phó với rủi ro) 26%
IV. Risk Governance (Quản trị Rủi ro)17%

3. Các tài liệu học

1. Practice Standard for Project Risk Management
2. Sẽ tốt hơn nếu đọc lại PMBOK một lần, hoặc ít nhất là các ITTO trong phần Cost và Scope.
3. Đọc phần Risk Management trong PMBOK 4th Edition

Thêm một số tài liệu tốt:

1. Practical Project Risk Management: The ATOM Methodology của David Hillson và Peter Simon
2. Risk Management trong sách Rita Mulcahy PMP Exam Prep 6 / 5th Edition.

Không cần phải có một quyển sách chuyên cho chứng chỉ này – Chỉ cần đọc các chương trong các sách luyện thi PMP.

4. Những điều cần biết

1. Điều gì sẽ xảy ra trong Risk Mng Lifecycle ?
2. Làm quen với các tính toán cơ bản liên quan tới Risk Mng.
3. Làm quen với Comm, leadership, và các học thuyết quản lý khác vì chúng có ảnh hưởng tới quản lý Rủi ro.
4. Hiểu các cơ cấu tổ chức. (Organizational structures)
5. Hiểu các kiến thức cơ bản khác về quản lý dự án. Đã có PMPs sẽ là một lợi thế vì bạn đã làm quen với các chủ đề ở PMBOK.
6. Các công thức tính toán: EV, CV, PV, SPI, CPI, ETC, etc.
7. Biết cách tính toán EMV, và cây ra quyết định. (decision tree)
8. Các chiến lược đối phó rủi ro khác nhau. (risk response strategies)
5. Bài thi

1. Tương tự như PMP về ngữ cảnh cảnh tuy nhiên câu hỏi được dành riêng cho Rủi ro.
2. Bài thi sẽ có các câu hỏi về công thức và tính toán EV.
3. Có những câu hỏi từ các chương khác nhau như Integration, comm, cost, time, etc..

ThanhLE

Super Moderator
Haizza, cái này chắc chỉ dành cho các PMPer. Giờ này mình vẫn là Pre-PMPer thì làm sao mà thảo luận được. Bao giờ cho hết tháng 10 đây.

trihw

Nhà truyền đạo
có bác nào chuẩn bị chiến RPM ko nhĩ, đang thời khủng hoảng, tranh thủ làm đc gì thì làm thôi :D

samessex

Active member
Có anh em nào thành công trở về chưa nhỉ ?
Hôm trước mấy bác top management ở chỗ tôi đi đào tạo nội bộ về Risk Management nên tôi thiết nghĩ nó rất quan trọng !
Có ai có thông tin và tài liệu gì share cho anh em với.

duongnt

Well-known member
Có anh em nào thành công trở về chưa nhỉ ?
Hôm trước mấy bác top management ở chỗ tôi đi đào tạo nội bộ về Risk Management nên tôi thiết nghĩ nó rất quan trọng !
Có ai có thông tin và tài liệu gì share cho anh em với.
Bác này đỗ PMP rồi ah,sao ko có tên ở hall of frame hay là khai vớ vẩn nhỉ?

vugiraffe

Active member
Theo mình biết thì ở VN mới có khoảng 2-3 người gì đó đạt chứng chỉ này.

[MENTION=152]duongnt[/MENTION]: Thời gian vừa qua nhiều người đạt PMP quá, chắc chưa cập nhật hall of frame thôi.

vugiraffe

Active member
có bác nào chuẩn bị chiến RPM ko nhĩ, đang thời khủng hoảng, tranh thủ làm đc gì thì làm thôi :D
Mình chuẩn bị chiến rồi đây :). Đã order 2 cuốn sách này (không thích đọc ebook lắm :)) cuối tháng hàng sẽ về.

1. http://www.amazon.com/Management-Tricks-Project-Managers-PMI-RMP/dp/1932735321/ref=sr_1_10?s=books&ie=UTF8&qid=1348037530&sr=1-10&keywords=Risk+Management
2. http://www.amazon.com/Practical-Guide-Risk-Management/dp/1934667412/ref=sr_1_1?s=books&ie=UTF8&qid=1348037530&sr=1-1&keywords=Risk+Management

Ai muốn lập nhóm chiến đấu thì liên lạc mình nghe. Vũ: 0909097565.
Mình đang làm chung với 1 người có cc RMP này rồi. Khi nào kick-off sẽ mời để chia sẽ.

Mục tiêu là sẽ lấy chậm nhất là 8 tháng 2, 2013. Lý do sao thì từ từ mấy bác biết :)

trihw

Nhà truyền đạo
Mình chuẩn bị chiến rồi đây :). Đã order 2 cuốn sách này (không thích đọc ebook lắm :)) cuối tháng hàng sẽ về.

1. http://www.amazon.com/Management-Tricks-Project-Managers-PMI-RMP/dp/1932735321/ref=sr_1_10?s=books&ie=UTF8&qid=1348037530&sr=1-10&keywords=Risk+Management
2. http://www.amazon.com/Practical-Guide-Risk-Management/dp/1934667412/ref=sr_1_1?s=books&ie=UTF8&qid=1348037530&sr=1-1&keywords=Risk+Management

Ai muốn lập nhóm chiến đấu thì liên lạc mình nghe. Vũ: 0909097565.
Mình đang làm chung với 1 người có cc RMP này rồi. Khi nào kick-off sẽ mời để chia sẽ.

Mục tiêu là sẽ lấy chậm nhất là 8 tháng 2, 2013. Lý do sao thì từ từ mấy bác biết :)
chào bác, bác ở HCM hả? cho mình nhập hội với nhé!

longlh99

Well-known member
Chúc bác thành công, hoàn thành mục tiêu đúng tiến độ. Bác nhớ chia sẻ cho anh em nhé!

aube

Nhà truyền đạo
[MENTION=146]vugiraffe[/MENTION] [MENTION=203]trihw[/MENTION]: các bác tiến hành cho em biết lịch và tài liệu với nhé. Em cố gắng học từ xa :D

samessex

Active member
Cac ban toi hoi, sach cua cac ban ve chua, chat luong the nao?? Toi o HN nen ko join duoc nhung cung muon lay cai cert nay. Chac order sach hoc mit minh qua.

longlh99

Well-known member
Có tôi ở Hà Nội, cũng đang muốn có thêm cái RMP cert. Có gì mình trao đổi thêm nhé!

samessex

Active member
quá hay, tôi đang trong giai đoạn thu tập tài liệu, tình hình bác thế nào.

Agile Project Management

Agile/Scrum

IT Management Professional

Information Technology Management Professional

Facebook

VietPMP Worldwide

vietpmp worldwide counters