Làm thế nào để chuẩn bị cho chứng chỉ RPM (Risk Project Management)

khi3mkp

Active member
Không biết cert này thi mình sẽ thi ở đâu vậy các bro hay vẫn giống như PMP là có thể thi được ở vn? Thời hạn valid của cert này bao lâu và có cần audit giống PMP không hay thi pass là có cert. Cảm ơn.

vugiraffe

Active member
Không biết cert này thi mình sẽ thi ở đâu vậy các bro hay vẫn giống như PMP là có thể thi được ở vn? Thời hạn valid của cert này bao lâu và có cần audit giống PMP không hay thi pass là có cert. Cảm ơn.
Vẫn thi online tại trung tâm Nhất Nghệ- TP HCM thôi

tigon_plt

Well-known member
Quy trình application và audit cho Chứng chỉ RPM cũng tương tự như PMP nhưng yêu cầu dự thi sẽ khác:
1. Những người tốt nghiệp ĐH: cần ít 3000 giờ kinh nghiệm làm việc về project risk management; 30 giờ tham gia đào tạo về project risk management.
2. Những người tốt nghiệp THPT: ít nhất 4500 giờ kinh nghiệm làm việc về project risk management; và 40 giờ tham gia đào tạo về project risk management.

Sau mỗi 3 năm, bạn cũng phải kiếm đủ 30 PDUs để duy trì chứng chỉ.
Bạn xem thông tin chi tiết tại http://www.pmi.org/certification/~/media/PDF/Certifications/PMI-RMP_Handbook.ashx

samessex

Active member
[MENTION=10]ThanhLE[/MENTION]: Bác có tài liệu chưa ? Em đang định order từ Amazon. Bác có ý kiến gì ko ??
Hôm qua, em lo mọ lên khai project experience cho RMP, thấy yêu cầu phải có 30h training khóa liên quan đến Risk management. Vậy học khóa này ở đâu ??

ThanhLE

Super Moderator
[MENTION=10]ThanhLE[/MENTION]: Bác có tài liệu chưa ? Em đang định order từ Amazon. Bác có ý kiến gì ko ??
Hôm qua, em lo mọ lên khai project experience cho RMP, thấy yêu cầu phải có 30h training khóa liên quan đến Risk management. Vậy học khóa này ở đâu ??
Tôi vẫn chưa có tài liệu. Còn về 30h training thì sẽ tìm cách để giảm thiểu chi phí ở đây, ví dụ có PMP rồi thì sẽ được tính 1 số h nhất định.
AE Hà Nội điểm danh đê (khoảng 5 người là chúng ta start được), rồi offline cái để phân công nhiệm vụ, tìm hiểu quy trình submit hồ sơ, tìm (mua) tài liệu để học.
1. Samessex
2. Longlh99
3. Aube
4. ThanhLE
5. Còn ai nữa không?

samessex

Active member
Tôi vẫn chưa có tài liệu. Còn về 30h training thì sẽ tìm cách để giảm thiểu chi phí ở đây, ví dụ có PMP rồi thì sẽ được tính 1 số h nhất định.
AE Hà Nội điểm danh đê (khoảng 5 người là chúng ta start được), rồi offline cái để phân công nhiệm vụ, tìm hiểu quy trình submit hồ sơ, tìm (mua) tài liệu để học.
1. Samessex
2. Longlh99
3. Aube
4. ThanhLE
5. Còn ai nữa không?
Nhất trí !! có gì alo em @ 0904998917. Khu vực Nguyễn Chí Thanh.

longlh99

Well-known member
Thế là chuẩn rồi. Mọi người đều ở loanh quanh khu vực VP của ThanhLe (Trung Hòa - Nhân Chính). Hẹn nhau trưa thứ 6 (khoảng 12:30). Địa điểm ThanhLe cho biết sau nhé!

khi3mkp

Active member
@all: các bro cho em hỏi để thi cái này có nhất thiết phải bắt buộc thi PMP trước không? Nếu không bắt buộc thì làm sao để start RPM này đối với newbie (thực ra thì em cũng đã làm 2 cái project rồi, nhưng kiến thức về PM vẫn lơ mơ quá nên ví như newbie để đầu tư từ đầu luôn. Vì em muốn có cert phải đi đôi với chất lượng, chấp nhận bỏ time để tìm hiểu thấu đáo rồi mới thi). Cảm ơn các bro, nếu được thì qua năm em sẽ start cái này luôn.

vugiraffe

Active member
Mình đã nhận được sách gửi về. Dự định sẽ kick-off vào chiều thứ 7 tuần này. Anh em nào muốn tham gia vào nhóm thì gửi mình thông tin liên lạc.

vugiraffe

Active member
@all: các bro cho em hỏi để thi cái này có nhất thiết phải bắt buộc thi PMP trước không? Nếu không bắt buộc thì làm sao để start RPM này đối với newbie (thực ra thì em cũng đã làm 2 cái project rồi, nhưng kiến thức về PM vẫn lơ mơ quá nên ví như newbie để đầu tư từ đầu luôn. Vì em muốn có cert phải đi đôi với chất lượng, chấp nhận bỏ time để tìm hiểu thấu đáo rồi mới thi). Cảm ơn các bro, nếu được thì qua năm em sẽ start cái này luôn.
Không bắt buộc phải có PMP trước RMP nhưng mình nghĩ nên bắt đầu với PMP trước vi RMP là chủ đề chuyên sâu của QLDA nên sẽ:

1. Khó để trang bị đầy đủ kinh nghiêm nếu chưa có nền tảng tốt về QLDA or PMP
2. Bạn sẽ rất dễ bị audit vì profile chưa có nhiều thời gian làm QLDA chung chung
3. Có thể lấy được đó nhưng rất ít cơ hội để áp dụng nên sẽ phí công và của :). Theo mình biết VN hiện tại chỉ có 2-3 người có chứng chỉ này.

Dù là PMP hay RMP thì nên hãy bắt đầu bằng nhu cầu thực sự của chính công việc.

Thân

trihw

Nhà truyền đạo
Anh Vũ ơi em tham gia nhé!

Thời gian địa điểm thế nào anh ơi?

phnhuong

Nhà truyền đạo
Cho mình tham gia nhé.
Có lẽ cứ tự học + thảo luận trên diễn đàn, một tuần conference qua skype, 1 tháng offline cái .
:)

khi3mkp

Active member
Không bắt buộc phải có PMP trước RMP nhưng mình nghĩ nên bắt đầu với PMP trước vi RMP là chủ đề chuyên sâu của QLDA nên sẽ:

1. Khó để trang bị đầy đủ kinh nghiêm nếu chưa có nền tảng tốt về QLDA or PMP
2. Bạn sẽ rất dễ bị audit vì profile chưa có nhiều thời gian làm QLDA chung chung
3. Có thể lấy được đó nhưng rất ít cơ hội để áp dụng nên sẽ phí công và của :). Theo mình biết VN hiện tại chỉ có 2-3 người có chứng chỉ này.

Dù là PMP hay RMP thì nên hãy bắt đầu bằng nhu cầu thực sự của chính công việc.

Thân
Cảm ơn bro đã reply, vậy thì phải start PMP trước thôi rồi mới đến nấc tiếp theo.

vugiraffe

Active member
Hẹn mọi người 2:00 PM chiều Chủ Nhật 21/10/2012 tại địa điểm: Quán Cafe Alpha Index - địa chỉ: 26 Phan Đình Giót, Phường 2, Quận Tân Bình (Đây cũng là nơi tổ chức lần offline đầu tiên của nhóm PMP Sài Gòn)

Tài liệu hiện có:
1. Risk Management Tricks of the Trade for Project Managers + PMI-RMP Exam Prep Guide - Rita Mulcahy
2. The Practice for Project Risk Management - PMI
3. VTC RMP training

Hình như là có Rita Fastrack cho RMP nữa thì phải. Ai có thì mang theo để chia sẽ luôn.

kimquytran

Well-known member
Hẹn mọi người 2:00 PM chiều Chủ Nhật 21/10/2012 tại địa điểm: Quán Cafe Alpha Index - địa chỉ: 26 Phan Đình Giót, Phường 2, Quận Tân Bình (Đây cũng là nơi tổ chức lần offline đầu tiên của nhóm PMP Sài Gòn)

Tài liệu hiện có:
1. Risk Management Tricks of the Trade for Project Managers + PMI-RMP Exam Prep Guide - Rita Mulcahy
2. The Practice for Project Risk Management - PMI
3. VTC RMP training

Hình như là có Rita Fastrack cho RMP nữa thì phải. Ai có thì mang theo để chia sẽ luôn.
Chia sẻ em tài liệu VTC RMP training với nha anh vugiaffe. Em cảm ơn nhiều. Chúc mọi người kich off hiệu quả, và mau mau đạt chứng chỉ để ra mắt cái chứng chỉ với cả nhà PMP

khi3mkp

Active member
@all: chúc mọi người có buối start thành công.
[MENTION=146]vugiraffe[/MENTION]: cảm ơn anh đã call em.

Agile Project Management

Agile/Scrum

IT Management Professional

Information Technology Management Professional

Facebook

VietPMP Worldwide

vietpmp worldwide counters