Prince2 Practitioner nay đã có thể thi online!

vinhnx

Active member
Hi all,

Đang lăng tăng học PMI-ACP, mình tham khảo thêm một số PM methodology thì thấy có cái Prince2 này cũng khá nổi tiếng. Lúc trước ở VN không có điều kiện lấy nhưng giờ mọi người đã có thể thi online. Thông tin ở đây

https://www.prince2.com/online-exams

Điều kiện để thi thì ai có PMP là ok, không cần lấy Foundation. Mình không biết post thông tin này ở đâu nên post trên thread này. Admin thấy có gì chưa đúng thì move qua thread phù hợp nhé.

Mặc dù Prince2 không liên quan gì đến PMI nhưng đã là PM thì cũng nên có một chứng chỉ về PM method nào đó như PMI-ACP hoặc Prince2.

Thanks,
Vinh

trieuchau

Nhà truyền đạo
Theo feedback của chị @demi (người đã có cả 2 cert PMP & Prince2) thì Prince2 không nổi tiếng bằng PMP, không được công nhận rộng rãi như PMP và không có tính áp dụng cao như P

[MENTION=28820]vinhnx[/MENTION]: so sánh Prince2 với PMP chứ đâu phải PMI-ACP nhỉ :)

vinhnx

Active member
Vinh thấy nhiều bạn lầm lẫn chổ này. Triều Châu đọc xem có sai sót thì sửa lại dùm:

PMPBOK là body of knowledge
Prince2 là project management methodology

Về bản chất hai cái này khác nhau, nên không thể so sánh. Nếu muốn so sánh thì chỉ có thể so sánh Prince2 và PMI-ACP vì Agile là một project management methodology.

PMBOK Guide 5th Edition, page 2, "This standard is a guide rather than a specific methodology. One can use different methodologies and tools (e.g. agile, waterfall, PRINCE2) to implement the project management framework."

hoadn

Nhà truyền đạo
Bác nào làm với mấy thằng châu Âu nhất là mấy thằng Anh, Úc thì PRINCE2 ngon hơn. Mình làm với mấy thằng EU nói mình có PMP nó chẳng biết là cái gì nhưng bảo là như PRINCE2 ấy nó hiểu ngay :D
Bản chất PRINCE2 nó là một phương pháp và khi làm phải áp dụng giống hệt kiểu ISO, khác hẳng với việc áp dụng PMPBOK là tùy biến theo điều kiện và hoàn cảnh của dự án.
Mình cũng khoái có cái PRINCE2 Foundation thôi, sang năm anh em nào hứng thú không? Qua Hội đồng Anh thi cũng được, online cũng dc

vinhnx

Active member
Hòa ơi, PRINCE2 Foundation thi bao đậu nên mình thấy kg challenge lắm. Practitioner luôn đi!

Nhưng cái mình với Triều Châu đang thảo luận đó là nên hay kg nên so sánh PMP và Prince2 về mặt bằng cấp.

Nếu nói về PM methodology thì chỉ có thể so sánh Agile với Prince2 thôi. Và cũng có luôn sách nói về kết hợp 2 thằng này:

http://www.amazon.com/Agile-project-management-projects-Government/dp/B00DO8HCA6/ref=pd_sim_sbs_b_1?ie=UTF8&refRID=0F5YBTXKSA72408908G0

linh.nguyen

Well-known member
bao giờ form nhóm thì ới mình/em luôn nhé [MENTION=688]hoadn[/MENTION], [MENTION=28820]vinhnx[/MENTION] ơi

vinhnx

Active member
[MENTION=3440]linh.nguyen[/MENTION]: Hiện tại Vinh đang học PMI-ACP, chỉ mới xong phần mở đầu, nếu muốn thì Linh tham gia. Tài liệu học thì Vinh đã có.

Do Prince2 và Agile đều là project management methodology nên mình chỉ cần học một trong 2 cái đó là được. Bản thân Vinh thấy Agile hiện ngày càng phổ biến không những trong ngành IT mà còn nhiều ngành khác. Vinh chưa đọc Prince2 nên chưa dám so sánh cụ thể.

Tuy mới học ACP nhưng thấy khá hay, hiểu rõ hơn về Agile và đặc biệt là các kiến thức có được trong PMP là không thừa khi học chứng chỉ này.

Sửa lần cuối:

linh.nguyen

Well-known member
[MENTION=3440]linh.nguyen[/MENTION]: Hiện tại Vinh đang học PMI-ACP, chỉ mới xong phần mở đầu, nếu muốn thì Linh tham gia. Tài liệu học thì Vinh đã có.

Do Prince2 và Agile đều là project management methodology nên mình chỉ cần học một trong 2 cái đó là được. Bản thân Vinh thấy Agile hiện ngày càng phổ biến không những trong ngành IT mà còn nhiều ngành khác. Vinh chưa đọc Prince2 nên chưa dám so sánh cụ thể.

Tuy mới học ACP nhưng thấy khá hay, hiểu rõ hơn về Agile và đặc biệt là các kiến thức có được trong PMP là không thừa khi học chứng chỉ này.
Vinh cho mình email với Skype nhé, hoặc add skype của mình linh.nghoang. Vinh vui lòng cho mình xin các tài liệu về ACP vào mail linh.nghoang@gmail.com luôn được không? Mình cũng mới mua 1 khóa ACP trên udemy (KM từ 399 xuống $10) và cũng sẽ bắt tay vào học trong tuần tới.
Cảm ơn nhiều nhé

hoadn

Nhà truyền đạo
Mình cũng đang làm phần mềm mobile, thực sự mà nói các phương pháp quản lý dự án học theo dòng quản lý dự án dạng water fall không áp dụng được mấy mà dùng nhiều bên Agile, có điều không thu xếp được thời gian để đèn sách với anh em.
Cũng thèm lắm đấy nhưng chưa biết nhồi nhét lúc nào :D anh em cứ chiến đấu trước, Hòa sẽ đi sau vậy!

Mình cũng là người đang có cả PMP và Prince 2 Practitioner, thì có thể nói nhanh thế này:
Hai cái này chủ yếu nói về 2 aspect khác nhau của QLDA.
PMI là chủ yếu Body of Knowledge, là best practices
Prince 2 chủ yếu là Framework cho việc Project Governance cho cả 1 dự án lơn.
Còn Scrum/Agile thì cũng là Framework, tuy nhiên lại ở Scope nhỏ hơn Prince 2, chủ yếu là Project Management ở cấp độ phase nhỏ hơn.

Vậy nên ba cái không dẫm chân nhau, và có thể bổ sung cho nhau.

luckyluke

Well-known member
Trước đây sếp mình từng khuyên thi Prince2 và một số dự án của mình có áp dụng một số principles của Prince2, thí dụ như Business Case. Sau này có thời gian tìm hiểu thấy PMP phù hợp với các dự án ít bị gắn chặt vào process như Prince2. PMP đưa ra nhiều Best Practices giúp việc quản lý linh hoạt hơn, tập trung nhiều vào "nghệ thuật quản lý" hơn là kỹ năng quản lý như Prince2.

Agile Project Management

Agile/Scrum

IT Management Professional

Information Technology Management Professional

Facebook

VietPMP Worldwide

vietpmp worldwide counters